Danh mục
Hà Nội

So sánh REDMI Turbo 5 Max vs POCO X8 Pro Max: Khác biệt về pin

Nguyễn Hải Đăng 14 tháng 05, 2026
73

Cùng so sánh REDMI Turbo 5 Max vs POCO X8 Pro Max - giữa một chiếc điện thoại hiệu năng cao nội địa Trung Quốc và phiên bản quốc tế được đổi tên từ chính thiết bị này sẽ có nhiều điểm khác biệt hay không?

Theo dõi ngày bài so sánh REDMI Turbo 5 Max vs POCO X8 Pro Max phía bên dưới để làm rõ sự khác biệt có trên hai thiết bị này.

So sánh REDMI Turbo 5 Max vs POCO X8 Pro Max

Điện thoại REDMI Turbo 5 Max đã khuấy động thị trường từ đầu tháng 1 năm nay với thông số phần cứng ấn tượng, được hãng tự tin ví von là có sức mạnh ngang ngửa với các dòng chip đầu bảng của nhà Qualcomm như Snapdragon 8 Elite.

Ra mắt sau đó khoảng 2 tháng, POCO X8 Pro Max đóng vai trò là "người kế nhiệm" ở thị trường toàn cầu. Dù sở hữu chung một bộ khung cấu hình, giữa hai máy vẫn tồn tại những đặc tính riêng biệt mà người dùng cần lưu ý.

So sánh REDMI Turbo 5 Max vs POCO X8 Pro Max: Hiệu năng giữa hai máy

Vì cùng sử dụng chung bộ vi xử lý Dimensity 9500s trên tiến trình 3nm, phần cứng của cả hai không có sự khác biệt đáng kể. 

 Bảng so sánh hiệu năng REDMI Turbo 5 Max vs POCO X8 Pro Max

 

REDMI Turbo 5 Max

POCO X8 Pro Max

Nền tảng xử lýDimensity 9500sDimensity 9500s
Tiến trình3nm3nm
CPU8 nhân
1x3.73 GHz Cortex-X925
3xX.X GHz Cortex-X4
4xX.X GHz Cortex-A720
8 nhân
1x3.73 GHz Cortex-X925
3xX.X GHz Cortex-X4
4xX.X GHz Cortex-A720
GPUImmortalis-G925 MC12Immortalis-G925 MC12
Hệ điều hànhAndroid 16
HyperOS 3
Android 16
HyperOS 3
Điểm AnTuTu3.234.0763.110.677

Thực tế, con chip trên không quá cách biệt so với Dimensity 9400+, nhưng việc đổi tên mới có thể coi là một chiến lược marketing khéo léo để nâng tầm sản phẩm. Về con số cụ thể, REDMI Turbo 5 Max đạt mức điểm AnTuTu cực kỳ ấn tượng với hơn 3,234.076 điểm, nhỉnh hơn một chút so với POCO X8 Pro Max đạt 3.110.677 điểm. Sự chênh lệch này chủ yếu đến từ việc hệ điều hành HyperOS phiên bản nội địa được tối ưu hóa sâu để giải phóng tối đa sức mạnh phần cứng.

So sánh hiệu năng REDMI Turbo 5 Max vs POCO X8 Pro Max
So sánh hiệu năng REDMI Turbo 5 Max vs POCO X8 Pro Max

Ở chiều ngược lại, phiên bản quốc tế POCO lại tập trung vào tính ổn định lâu dài và khả năng nhận thông báo tức thời từ các ứng dụng quốc tế, mang lại trải nghiệm thân thiện hơn với đa số người dùng.

Nếu bạn ưu tiên sức mạnh thô, REDMI là lựa chọn tốt, còn nếu cần sự mượt mà trong sử dụng hàng ngày, POCO sẽ chiếm ưu thế.

Màn hình

Dù bạn chọn phiên bản nào, trải nghiệm hiển thị vẫn được đảm bảo ở mức cao cấp nhất nhờ sự đồng nhất về công nghệ màn hình.

Bảng so sánh màn hình REDMI Turbo 5 Max vs POCO X8 Pro Max

 

REDMI Turbo 5 Max

POCO X8 Pro Max

Tấm nềnAMOLED 68 tỷ màu 120HzAMOLED 68 tỷ màu 120Hz
Độ sáng3500 nits (peak)3500 nits (peak)
Kích thước6.83 inches6.83 inches
Độ phân giải1.5K (447 ppi)1.5K (447 ppi)

Cả hai máy đều sở hữu màn hình AMOLED 6.83 inch với khả năng hiển thị lên đến 68 tỷ màu, mang lại những khung hình rực rỡ và sống động. Độ phân giải 1.5K giúp mọi chi tiết trở nên sắc nét hơn, trong khi tần số quét 120Hz đảm bảo các thao tác vuốt chạm hay chơi game luôn mượt mà. Đặc biệt, với độ sáng đạt mức 3500 nits, bạn có thể hoàn toàn yên tâm khi sử dụng máy ngoài trời nắng gắt mà không lo bị chói hay mờ.

So sánh màn hình REDMI Turbo 5 Max vs POCO X8 Pro Max
So sánh màn hình REDMI Turbo 5 Max vs POCO X8 Pro Max

Camera

Hệ thống camera trên bộ đôi này tiếp tục duy trì sự tương đồng, tập trung vào khả năng chụp ảnh đa dụng và ổn định cao.

Bảng so sánh camera REDMI Turbo 5 Max vs POCO X8 Pro Max

 

REDMI Turbo 5 Max

POCO X8 Pro Max

Camera Selfie20 MP (góc rộng)20 MP (góc rộng)
Camera sau50 MP (góc rộng) PDAF OIS
8 MP (góc siêu rộng)
50 MP (góc rộng) PDAF OIS
8 MP (góc siêu rộng)
Quay phim4K, 1080p4K, 1080p

Cụm camera chính 50MP được trang bị công nghệ lấy nét PDAF và chống rung quang học OIS, giúp hạn chế tối đa tình trạng nhòe ảnh khi chụp rung tay. Đi kèm là ống kính góc siêu rộng 8MP giúp bạn dễ dàng bắt trọn những khung cảnh thiên nhiên hùng vĩ. Ở mặt trước, camera selfie 20MP vẫn hoàn thành tốt nhiệm vụ mang lại những bức ảnh tự sướng sắc nét và chất lượng video call ổn định.

So sánh camera REDMI Turbo 5 Max vs POCO X8 Pro Max
So sánh camera REDMI Turbo 5 Max vs POCO X8 Pro Max

Thiết kế

Về ngoại hình, REDMI Turbo 5 Max và POCO X8 Pro Max gần như là "anh em song sinh" với ngôn ngữ thiết kế vuông vức và hiện đại.

Bảng so sánh thiết kế REDMI Turbo 5 Max vs POCO X8 Pro Max

 

REDMI Turbo 5 Max

POCO X8 Pro Max

Thiết kếKhung nhôm phẳng
Mặt lưng kính phẳng
Khung nhôm phẳng
Mặt lưng kính phẳng
Kích thước163 x 77.9 x 8.2 mm
219 g
162.9 x 77.9 x 8.2 mm
218 g
Khay SIM2 SIM nano2 SIM nano
Kháng bụi, nướcIP68/IP69KIP68/IP69K

Cả hai đều sử dụng khung nhôm kết hợp cùng mặt lưng kính phẳng, tạo nên một vẻ ngoài cao cấp và chắc chắn. Dù có kích thước tương đương, POCO X8 Pro Max nhẹ hơn 1g so với người anh em nội địa của mình - một sự khác biệt rất khó nhận ra khi cầm trên tay.

So sánh thiết kế REDMI Turbo 5 Max vs POCO X8 Pro Max
So sánh thiết kế REDMI Turbo 5 Max vs POCO X8 Pro Max

Điểm để bạn phân biệt rõ nhất chính là logo được in dọc ở mặt lưng. Trên phiên bản quốc tế POCO, hãng còn bổ sung thêm các biểu tượng tiêu chuẩn an toàn của Châu Âu. Một điểm cộng lớn là cả hai máy đều sở hữu khả năng kháng bụi và nước chuẩn IP68/IP69K, giúp thiết bị chống chọi tốt với các điều kiện môi trường khắc nghiệt.

Pin và sạc

Đây chính là mảng mà người dùng cần cân nhắc kỹ nhất, bởi dung lượng pin có sự phân hóa rõ rệt giữa hai phiên bản.

Bảng so sánh pin và sạc REDMI Turbo 5 Max vs POCO X8 Pro Max

 

REDMI Turbo 5 Max

POCO X8 Pro Max

Pin9000 mAh8500 mAh
SạcSạc nhanh 100W
Sạc ngược dây 27W
Sạc 100W
Sạc ngược dây 27W

REDMI Turbo 5 Max tỏ ra vượt trội khi sở hữu viên pin dung lượng "khủng" 9000mAh, hứa hẹn thời gian sử dụng vượt xa các đối thủ cùng tầm giá. POCO X8 Pro Max dù có mức pin thấp hơn là 8500mAh nhưng vẫn là một con số rất ấn tượng, đủ sức gánh vác mọi tác vụ nặng trong cả ngày dài.

So sánh pin và sạc REDMI Turbo 5 Max vs POCO X8 Pro Max
So sánh pin và sạc REDMI Turbo 5 Max vs POCO X8 Pro Max

Cả hai đều được trang bị sạc nhanh 100W cùng tính năng sạc ngược có dây 27W, mang lại sự tiện lợi tối đa trong quá trình sử dụng. Nếu bạn là người thường xuyên di chuyển và cần một thiết bị có pin "không đáy", REDMI sẽ là cái tên sáng giá hơn.

Kết luận

Tổng kết lại, REDMI Turbo 5 Max chiếm ưu thế về hiệu năng thô và thời lượng pin dồi dào, phù hợp cho những ai đam mê công nghệ và game thủ. Trong khi đó, POCO X8 Pro Max là sự lựa chọn cân bằng hơn với hệ điều hành quốc tế ổn định, thông báo chuẩn xác và thiết kế đạt chuẩn toàn cầu.

Trên đây là bài so sánh REDMI Turbo 5 Max vs POCO X8 Pro Max tại Điện Thoại Việt, các bạn đã có lựa chọn cho bản thân mình chưa?

Thông báo